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Wakurugenzi wa Majiji,

Wakurugenzi wa Manispaa. , Ll ‘l' O

Wakurugenzi wa Miji,

Wakurugenzi Watenday wa Wilaya,

Maolisa Watendap wa Miji Midogo,

YAH: WARAKA WA KITAALAM NA, 3 WA MWAKA 2012
KUTANGAZA KWENYE GAZETI LA SERTKALI MIPANGO YA KINA NA
VIAREKEBISHO YA MIPANGO YA JUMLA ILIVOIDHINISHWA NA
MEURUGENZI WA MIPANGOMIJN TANGU MWAKA 2008

Nawarejesha kwenye waraka wangu Namba 2 wa mwaka 2012 uliohusu “Uzingatiajt wa
Paratibu za Kuandaa Mipango ya Uendelezaji Miji. Waraka huo wenye Kumb. Na.
CB.A37/502/01:149 wa tarche 27/07/2012 umewakumbusha taratibu za kisheria za
kuandaz mipango ya uendelezaji miji mnazopaswa kufuata mnapoandaa mipango ya
kuendeleza miji na vijiji. Waraka huu unasisitiza matakwa va kishena yva kutangaza
mipange yote ya kina na marekebisho yanayofanywa kwenye mipango ya jumla,
Lengo la waraka huu ni kuwataka kutangaza kwenye Gazeti la Serikali mipango yote ya
kina tliveandaliwa tangu sheria ya sasa ya mipangomiji ilipoanza kutumika mwaka 2008.

iifungu cha 20 cha Sheria ya Mipangomiji (Na. 8) ya Mwaka 2007 kinazitaka Mamlaka
za Upangaji kutangaza kwenye Gazeti la Serikali marekebisho ya mipango va jumla na
mipango vote ya kina ndani va siku thelathini tangu tarehe ya kuidhinishwa kwake na
mpango unapaswa Kuanza kutumika siku saba baada ya kutangazwa.

Nulauu

20.-(1) The planning authority shall. within thirty days after a scheme has been approved
under section 13, 14 or 17 cause it to be published in the Gazete including a statement



that the scheme has been approved with or without modilication and may be inspected
during working hours at the places and times specified in the notice.

(2) A detailed planning scheme shall take effect seven days tollowing the date of
puhtication in the Gazete,

Pameja na kwamba sheria imeweks shart 1a kttangaza mipange va kina na marekebisho
Ya mipango ya jumia kwenye wazeti fa serikali kabla va kuanza kutumika. uzoefu
unaonyesha kuwa mipango hii imekuwa haitangazwi. Wizara ndivo imekuwa ikisaidia
kutangaza mipango ya uendelezaji upya maeneo va kati pekee. Hakuna kumbukumbu
zinazoonyesha kuwa kuna mipango mipya ya kina au mipango ya urasimishaji iliyowahi
kutangazwa rasmi kwenye gazeti la serikali japo ni takwa la kisheria kama
hivyonukuliva hapo juu. Utangazaji wa mipango va aina hii ni muhimu kwa sababu
huipa nguvu za kisheria za utekelezaji.

Mnaagizwa kutangaza kwenye guazeti fa serikali mipango yote ya kina iliyotayarishwa
na kuidhinishwa na Mkurugenzi wa Mipangomiji na Vijiji fangu mwaka 2008.
Aidha, mipango vote mipya na marekebisho voyote yatakayokuwa yanafanywa iwe
inatangazwa kwenye gazeti la serikall kila inapokuwa imeidhinishwa na Mkurugenzi wa
Mipangomiji. Taarifa wa matangazo hayo ziwe zinatumwa kwa Mkurugenzi wa
Mipangomiji kwa ajili va kumbukumbu.

Fangazo ni lazima libainishe namba na jina la mehoro unachusika. idadi va viwanja kwa
mpangilio wa matumizi vake na  kumbukumby nyingine muhimu  zitakazosaidia
kutambua mkao wa eneo lenye mpango unaohusika. Mnatakiwa kutoa kipaumbele kwa
kKazi hii. Taarifa va utekelezaji tumwe kwangu kabla ya tarehe 30 Novemba 2012,

Albina Burra
MEURUGENZI WA MIPANGOMIJI NA VIJIH
Nakala:-
Katibu Mkuu,
Olisi va Waziri Mkuu - TAMISEMI.
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Tanzania Bara
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Unapojibu tafadhali taja

Kumb. Na CB.437/502/01/149 27 Julat, 2012

Kwa:
Makatibu Tawala wa Mikoa,
Wakurugenzi wa Halmashauri za Majiji, Manispaa na Miji,

Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya.

YAI: WARAKA WA KITAALAM NA. 2 WA MWAKA 2012 (UZINGATIAJI
WA TARATIBU ZA KUANDAA MIPANGO YA UENDELEZAJI MIJL).

J. Mipango ya Uendelezaji Miji ya Ujumla/Kabambe (General Planning
Schemes) na ya Kina (Detailed Planning Schemes) huandaliwa kwa mujibu
wa Sheria ya Mipangomiji Na 8 ya mwaka 2007. Aidha, vandaaji Mipango
hiyo hupaswa kuzingatia Mwongozo wa Uandaaji Mipango Kabambe na
Mipango va Kina (Guidelines for Preparation of General Planning Schemes
and Detailed Schemes for New Areas, Urban Renewal and Regularization)

wa mwalka 2007,

2. Wizara ya Ardhi, Nyumba na Macndeleo ya Makazi imebaini kuwepo kwa
uandaaji/ubunifu wa Mipango ya Uendelezaji Miji unaofanywa na Mamlaka
za Upangaji miji yaani Halmashauri za Majiji, Manispaa, Miii na Wilaya bila
kuzingatia Sheria ya Mipangomijl Namba § ya mwaka 2007 hususan Sehemu
ya nne (Part iv) inayoclekeza mchakato mzima wa upangajl {(Planning
Process). Maeneo yanayohusika na ukiukaji huo wa taratibu za kisheria ni
pamoja i ulangazajl wa macneo ya mipango (Declaration of Planning
Areas). ushirikishajr wadau na uwasilishaji Mipango kwa ajil ya idhini

(Approval).

3. Hali ilivoclezwa hapo juu imesababisha matatizo yaluatayo:-

(1) Migogore mingi ya Ardhi inayotokana na kutezingatiwa kwa
dhana ya ushirikishaji wadau na taratibu nyingine za Kisera na

Kisheria.
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4.

5.1

(1) Uwepo wa Michoro ya Mipangomiji ambayo haitckelezeki kwa
sababu ya kutokuzingatia tali halisi ya eneo na maendelezo husika.
Aidha michoro hiyo imeonekana kupandana na kusababisha
usumbufu mkubwa kwa wananchi wakati wa kupima maeneo yao.

(i) Kuwepo kwa matumizi ya ardhl yasiyowiana katika eneo moja
(tncompatible land uses) yanayosababishwa na kutozingatia hali
halisi ya eneo wakati wa kuhuisha ramanj za msingi (base map).

(iv)  Wataalamu  kutumia muda mrefu  na  gharama nyingi
kurudia/kurekebisha kazi na mara nyingi kulazimika kuandaa
ubunifu mpya wa maeneo hayo.

Uandaaji wa Mipango ya Miji ungezingatia Sheria, Kanuni, Taratibu na
Miongozo iliyopo (ukiwemo Waraka wa Kitaalam Na I wa mwaka 2010},
matatizo yaliyotajwa hapo juu yangepungua kwa kiasi kikubwa. Aidha,
mandhari ya Miji yetu ingekuwa nzuri zaidi, uendelezaji holela ungedhibitiwa
na upatikanaji wa huduma muhimu za jamii na miundombinu ungeboreshwa.

Iti kuondokana na ukiukaji wa Sheria, Kanuni na Taratibu zilizoelekezwa
hapo juu, Mamlaka zote za Upangaji Miji (Planning Authorities) nchini
zinaagizwa kuzingatia mchakato wa uandagji mipango kama inavyoelezwa
hapa chint:

Kutangaza eneo la Mpangoe (Declaration of Planning Area)

Eneo lolote linalokusudiwa kuandaliwa mpango linapaswa kwanza
(Prerequisites) kutangazwa kuwa la mpango katika Gazeti la Serikali. Hij
m kwa mujibu wa kufungu cha 8§ cha Sheria ya Mipangomiji ya mwaka
2007 ambapo mambo yafuatayo hayana budi yawe yamefanyika kabla ya
kutangaza (Rejea Kifungu cha § (1) - (4).

a. Kuainisha mipaka ya enco husika

b. Mamiaka za upangaji kuitisha mikutano ya hadhara kwenye macneo
ya mipango kwa lengo la kupata ridhaa.

¢. Mamlaka za upangaji kupitisha azimio fa kutangaza enco la mpango

d. Mapendekezo ya kuridhia azimio kutoka Ofisi ya Sekretariet ya Mkoa
husika. S

Aldha, Mamiaka za Upangaji zitahakikisha zinaweka nakala yva Tangazo

pamoja na Ramani va eneo husika kwenye mbao za matungazo katika

maenco ya wazi/umma ndani ya eneo la Mpango.

Uandaaji Mipango Kabambe (General Planning Schemes)

Mipango Kabambe ambayo inahusisha Mipango ya muda mrefu (Masrer
Plans) na Mipango ya muda mfupi ([nterim Landuse Plans) huandaliwa
kwa kuzingatia kifungu cha Sheria cha 9 hadj cha 14 cha Sheria ya
Mipangomiji ya mwaka 2007.
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5.3

Kifungu cha 11 cha Sheria hiye kina maelekezo maalum yanayoitaka
mamlaka ya upangaji kupitisha -azimio. la kuandaa Mpango Kabambe
katika enco la Mpango na kuhakikisha linatangazwa. Aidha, suala la
ushirikishaji wadau lipatiwe uzito maalum ambapo kwa mujibu wa
kifungu cha 12 (2), rasimu ya mpango inapaswa ijadiliwe na wadau katika
mikutano va hadhara (Public Hearings) kabla ya kuidhinishwa na
Mkurugeni wa Mipangomiji.

Uandaaji Mipango ya Kina (Detailed Planning Schemes)

Mipango ya kina ambayo inahusisha Mipango ya kawaida (New Areas
Layout Plans), Mipango ya Uendelezaji Upya Maeneo (Urban Renewal
Schemes) na Mipango ya Urasimishaji Maeneo (Regularization Schemes)
huandaliwa kwa kuzingatia Kifungu cha 15 hadi cha 23 cha Sheria ya
Mipangomiji ya mwaka 2007.

Ni mubimu maelekezo ya kifungu cha 19 cha Sheria hiyo ambayo
yanaainisha hatua zinazopaswa kuchukuliwa na Mamlaka za Upangaji
katika uandaaji wa Mipango ya Kina yakizingatiwa. Hatua hizo ni pamoja
na:

a. Mamlaka za Upangaji kupitisha azimio la kusudio la kuandaa
Mipango ya Kina;

b. Kuitisha mkutano wa wadau wote katika eneo la Mpango ili kupata
maomi/ridhaa yao;

¢. Mamlaka ya Upangaji kuandaa Mpango wa Kina kufualia azimio
la kuridhia mpango lililotolewa na mkutano wa wadau wotc;

d. Mamlaka ya Upangaji kuwasilisha Mpango wa kina kwenye
Mikutano ya hadhara (Public {learings) ya wadau, ndani ya miezi
mitatu ya uandaaji wake na

¢. Mamlaka vya Upangaji kuwasilishsa Mpango kwa ajili ya
uidhinishaji baada ya kufanyia maboresho/marckebisho stahiki
kulingana na maoni/marekebisho ya wadau.

Uidhinishaji Mipango ya Uendelezaji Miji (Approval of Scliemes)

Kwa mujibu wa Sheria ya Mipangomiji Na 8 ya mwaka 2007 na
Mwongozo wa Uandaji Mipango Kabambe na ya Kina wa mwaka 2007,
Mipango va Uendelezaji Miji (Kabambe na ya Kina) itawasilishwa kwa
Mkurugenzi wa Mipangomiji kupitia Ofisi ya Katibu Tawala Mkoa kwa
ajili ya idhini {(dpproval).

Inasisitizwa hapa kwamba Ofisi ya Katibu Tawala Mkoa ndiyo
inayopaswa kuwasilisha Mipango hiyo kwa Mkurugenzi wa Mipangomiji
baada va kujiridhisha na mawasilisho kutoka kwenye Mamlaka za
Upangaji kama ilivyoainishwa kwenye vifungu naftba 11 na 17 vya
Sheria ya Mipangomiji. Utaratibu unaotumiwa na baadhi ya Mamlaka za
Upangaji kwa sasa ambapo ama wanatuma nakala au kupitisha (KK} kwa
RAS ni batili.
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5.5 Kutangaza Mipango iliyoidhinishwa (Publication of Schemes)

Mipango iliyoidhinishwa haina budi kutangarwa kwenye gazeti la Serikali ilj
ipate uhalali wa kisheria katika utekelezaji wake. Wakati Mipango Kabambe
hutangazwa kwa kuzingatia kifungu cha 12 cha Sheria ya Mipangomiji,

Mipango ya Kina hutangazwa kwa kuzing_a-tia kifungu cha 20.

3.6  Mambo mengine muhimu

Pamoja na taratibu za Kisheria zilizoelezwa hapo Juu, uzingatiaji wa Weledi
na Maadili ya kitaaluma unasisitizwa. Katika kuhakikisha kwamba hayo

yanatekelezwa, yafuatayo yazingatiwe:

a. Takwimu sahihi za hali halis; Y& mazingira na maendelezo katika maeneo
y2 Mipango zikusanywe kikamilifu na zitumike ipasavyo katika ubunifu
wa Mipango husika. Aidha, Ramani za msingi (Base maps) zilizo rasmi

(authentic) pekee ndizo zitumike.

b. Uwasilishaji Mipango hususan va kina kwa ajili ya idhini uambatane na

vielelzo stahiki vikiwemo-

L. Mihutasari ya kamati husika na mikutano ya hadhara (Public

hearings)
. Maelezo mafupi ya kiupangaji (Planning Brief).

6. Kuanzia tarehe ya Waraka huy, Mipango yeyote ya Uendelez
itakayoandaliwa na kuwasitishwa kinyume na  maelekezo
haitaidhinishwa na Mkurugenzi wa Mi pangomiji.

Buruy

A Burra
MKURUGENZI WA MIPANGOMULIT NA VIJILI

Nakala:

Katibu Mkuu,
TAMISEMI,
S.L.P.1923
Dodoma.

Katibu Mkuu,

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi — Aione kwenye jalada
S.L.P 9132,

Dar es Salaam,

Masajili,

Bodi ya Usajili wa Wataalam wa Mipangomiji.
S. L. P. 77496,

Dar es Salaam,




JAMBURI YA MUUNGANG WA TANZANIA
OFISI YA WAZIRI MKUU

Tawala za Mikoa na
Surikali v»a Milaa,
G40 1ea3,

Anuand ya Simu “UFAMISEMIY
Simu Na: (026} 2322848, 2321607
2332453, 2322420

Nukushi: {026) 2322116, 2322146 DODOMA.
282013

Barua peper ps@puiorly.godz

Unapajibu tafadheli (ofa:

Kumb.Na. CBILI7126TAV /1458 B Novemba, 2002

Makalibu Tawala wa Mikoa,
TANZANIA BARA.

Yah: MIONGOZO YA UKUSANYAJI NA MATUMIZI YA KODI YA
PANGO LA ARDHI ADA NA TOZO ZINAZOHUSIANA NA SEKTA
YA ARDHI

Tafadhali rejeeni somo tajwa hapo juu.

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Macndeleo yu Makazi ilipewa mamlaka ya
kukusanya kodi ya pan go fa ardhi, ada na tozo zinazoendanua na sckta Vil
ardhi kwa kutumia utaratibu wa Retention Schenme kuanzin miwaka wa
fedha 1996/1997. Lengo lilikuwa ni kuongeza Mapato ya Serikali na
uweza  wa  Wizara  kalika  kutekeleza  majukumu yake.  Kati ya
makusanyo hayo, asilimia 30 itakuwa inarcjeshwa kwenye ngazi za

Halmashauri za  Majiji, Manispaa, Miji
2012/13.

na Wilaya kuanzia mwaka

Kutokana na mabadiliko ya mfumo wa usimamizi wa (edha (iniegraled
Finoncinl Management System-1FAMS) - Epicor 9.05 pamoja na matumizi yva
Akaunli sita (6) katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi kwa kushirikiana na Ofisi ya Waziri
Mo, Tawala »a Mikoa na Serikall za Mitaa zimetayvarisha miongozo
miwili i kuratibu shughuli zote za ukusanyaji pamoja na matumizi v
kachi, ada na tozo mbalimbali zinazotokana na sekta va ardhi. NMiongozo

hivo ni kama ifuata vy



1. Mwongozo wa Ukusanyaji wa Kodi ya Pango la Ardhi, Ada na
Toze zinazohusiana na Sckta ya Ardhi wa mwaka 2012
Mwongozo  huu  unatoa maelekezo  ya  kuzingaliwa  katika
makusanyo ya  kodi hii, wunzaji wa fedha, nyaraka na
kumbukumbu, uwepo wa mipango endelevu ya malumizi yitardhi

1.k

!‘\J

Mwongozo wa Matumizi ya fedha zitokanazo na Kodi za Ardhi
{(retention  scheme) wa mawvaka  2012/2013. Mwongozo  huu
unaelekeza namna  va  kudhibiti fedha rinazorejeshwa  kama
asilimia thelathini (30%) va makusanyo va Kodi hizi na namna va

kuratibu matumizi ya ledha hizo na kutoa laarifa za matumizi.

Miongoso hii imeambatanishwa na barua hil ili isambazwe katiky
Halmashauri zote zilizopo chini va mamlaka zenu. Kila Mkurugensi wa
Halmashauri na Maalisa  wole waliotajwa na wanaohusita  katika
ukusanyvaji wa kodi, ada na tozo za ardhi na matumizi ya marejesho ya
0% wana wajibu wa kutekeleza mactokoro vate  valivome  katika

miongozo hii

Flivve, Kwa barua hii, mnatehiva kubakilisha kuswa Wakarugenzi wa
Halmashaurt zilizo chint ya mamlaka zenu wanapata miongozo hii na
wanazingatia ipasavyo.

Ni matumaini yetu kuwa mtalipa uzito unaostahili suala hili kwa
manulaa va laifa letu.

Nawatakia utekelezaji mwvema.
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Nakala:

Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais - IKULU,
5. L.P9120,

DAR ES SALAAM

Katibu Mkuu,

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi,
S5 L. P 9132

DAR ES SALAAM.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali,
Ofisi ya Taifa ya Ukague,

5. L. P 9080

[IDARES SALAAM.

Wakurugenzi wa Halmashauri za Jiji, Manispaa, Mi Jina
Wilaya

TANZANIA BARA

NMakamishna wa Ardii Wasaidizi wa Kanda.



MWONGOZO WA UKUSANYAJI WA KODI YA PANGO LA ARDHI, ADA NA
TOZO ZINAZOHUSIANA NA SEKTA YA ARDHI WA MWAKA 2012

UTANGULIZY

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Muaendeleo va Makazi dirubusiwa kukusanya
kodi ya pango lu ardhi, ada na tozo zinazoendana na sekta va ardhi kwa
kutumia  utaratibu wa  Retentfon  Scheme kunnzin mwaka wa  fedha
1995 /1997, Lengo Hlikuwa ni kuongesza Mapato va Scrikali na uwoezo wa
Wizira katika kurekelezio majukumu yake, Mikoani na Wilavani

Kutokana na mabadiliko va mfumo wa usimamizi wa fedha {Intergrated
fingnee Munagement System - IFMS) - Epicor 9.05 pamoja na nmatunnzi va
Akaunt sita (0] katilea Mamlaka za Serikalt za Mitan, Ofisi va Wazirl Mo,
Tawala wa Mikoa pa Serikali za Mitga kwa kushirikiana na Wizara ya Ardlli,
Myumbi ne Maendelee yan Makazi zimeandua mwongore wa Kuratibu
shughull zote za ukusanvali wa kodi, ada na toro mbalimbali zitokanazo ra
sekia va ardhi,

Kita Katibu Tawala wa Mkon, Mkurugenzi wa Halmashaur na Maafisa wole
wiliotajwa na wanaohusike lkaiika ukusanyafi wu kodi, acda na 1ozo s
ardhi wanawajibu wa kutekeleza maelekexo yote yalivomo katilka MWD U
IS3RTAN

MAELEKEZO YA KUZINGATIWA KATIKA MAKUSANYO YA KODI YA
PANGO LA ARDHI, ADA NA TOZO KATIKA SEKTA YA ARDHI

Kilo Mkurugeszr wa Helmashourt abadakishe  kuwa fedha zote
zilizokusanyws kauku mwezi busika zinabamishiwa kwenye Al
vao Ratibu Mkuu wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Macendeleo va
Makazi (Alcaunid Na. 20110000258 NMD BRank House) kabla vio tarehe
& ya mwezi unaofuala, Allsa Ardhi Muwewle anawajibu wa kusimamin
na kuton aarifa kamill ya  makuosanyo  vote  va omwesi kwa
MRurugenzi wa Halmashaurt kwa kushirikiang na Mwekahazina, D,
Maafisa hac  wataanzisha ne kusimamia mehakato wi kuhomosha
el zilizokusanywa kwenda kwenye Alkaunt ya Kotihu Miau

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makasi,

-

Kila Halmoshaurt haina budi kutunza na kuhuisha nyaraka na
kumbukumbu zote za Viwanja na Mashamba na kuziwasilisha lowa
Ramishna wa Ardhi. Kumbukumbu hizo zitwumika katila kukadicsia
na kukokoton kiast halisi anachodaiwa mieja kowa kuzingatia kod Vi
miaka yva nyuma na kodi ya mwaka ukopo pumojla na tozo. Madal va
leoddi halisi ni kodi halisi ya ardhi va mwaka {Annual Land Runt) na




L)

“,

madal ya tozo (Penaliy) na kiasi anachotakiwa kulipa mdaiwa ikiwa m
nyongeza ya kodi halisi kutokana na mhusika kutokulipa kodi kila
mwaka, Kila Mlkuragenzi anapaswa lkuhalikisha kuwa taarifa sabihi
na kamili zinazohusn masuala va ardhi kwa kiln robo mwakea
zinawasilishwa kwa Kaubu Miuu wa Wizara va Ardhi, Nyamba na
Maendeleo ya Makazi na Watibu Mkuu Ofisi vao Wazirt Mo,
TAMISEMI,

Kifa Haimashaurt haina budi kuwa na mpangoe endeleva wa matumiz
ya ardhn katika eneo la mamlaka yake. Katika mipango hiyo
Malmashaurl ioneshe jitihada za wazi za kubuni, Kulayarisha michoro
yvao mipangomiji na kupima Viwanja na Mashamba kwa ajill ya
matumizi mbalimbali,

Niwagibu wa Halmashauri kuwaelimisha wanancehi kuhuso Mamnlala
va Serikali ya kuuza kiwanja  au shamba pamuoja na maendelezo
valiyofanyika juu ya ardhi hiyo ili kufidia deni 1o kocli anavodaiwa
mmiliki na kumfutia haki va umiliki.

Hairuhusiwi katika mazingira ya aina vovole kulumin fedba za leodi,
ade 1na toza za ardhi zilizokusanywa kabin ya kuwelowsa kwenye
Akaunti va Katibu MRuu wa Wizare vy Ardhi, Nyumiba na Maendeleo
va Muoakazi,

Pata Vitabu vya " Hank Deposil Slip” kutoka awi la Benld mavelumiwva
nas Halmashaurl yako ambapo akaand yivko imcfunguliva na uave
navyo Ofising kwako,

Meoumie kila mieja hadd va madai (Demand Nuetice] tmavojunlisha kiasi
atachedaiwa il kumitaka alipic kodi inayostiuiii.

Mwekahazineg  hwa kushirikianag na Afisa Ardbi Micule  waweke
utaratibu rahisi akaowsawezesha watcjo kulipa kodi ya pango o
ardhi kwa kujaza " Bank Deposit Slhp” kwae kuonesha namba Vi
Akauntl ya Amana inayotumiva na Hulmashauri husika, Baada va
malipo kufanyika Benki, mieje awasilishe nukala va " Bunk Deposit
Slip” il asndikiwe  srakabadhi xcheqe Revept Voucher 1SRV
luthibitisha kwamba amelipa kodi nn fedha hizo Amepolkeleows na
Halmasheaari,

Mkurugenz wa Halmashauri ahakikishe vitibo vyule vy stakabodhi
vinafungzwa katika hell ya  usalung unaokubalika  kisheria: nn
anapopolken kirabu cha sinkabadhi shakikishe hakia  kasoro,
Vitabu vitakavyopokelewa bila kuhakikiwa endapo  vitakuwa  na
kasoro havitapokelewa na Katibu Mlun wa Wizam v Ardhi, Nyvuimba
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na Maendeleo ya Makazi na hatua stahiki zitachukuliwa kwa Afisa
Ardhi Micule na Mweka [Hazina wa Halmashauri husika.

10, Halkikisha kila stakabadhi imetumika kwa manufaa ya umma. Pale
ambapo imelazimu kuifuta stakabadhi, stakabadhi halisi (Orginal
Receipy yenye hitllafu (Concelled Excheque Recelpt Voucher ERV)
lambatanishwe katika taarifa vako ya mwexi unachusika.

1. Katika ERV kuna schemu ya kujaza ‘Code Muonbers'. upande wa
kulia juu, sehiemu hizo inabidi zifazwe kama ifuaravyo:-

i AR T

;’vo'rzs SUBVOTE | (TEM "SUB-ITEM | AMOUNT %

Vs : F01 TS LOTs E
N L S R, |

1) Vote 48 - Wizara ya Ardhi, Nvumba na Maendeleo ya Makazi

(i) Sub Vere 2001 - ldara ya Utawala wa Ardhi

(1) Jiern 1704 - Land Rent & Related Charges

(iv) Sub ftem: 01 - Kodi ya Mwaka
02 - Tozo
03 - Vahiation Charges & Transfers Fees
Od - Premium (Land Kent Paid in Advarnce)

Kodi nymgine za ardhi ambazo inabidi ziingizwe chini va kifung cha
"Retention Scheme” kama “Related Charges” ni "Valuation Charges”
na "Transfer Fees”. Kodi hizi pia zionyeshwe chini ya Sub-Voie 2001,
Item 1704 Sub ftem - 03,

L2, Kama llivyoelekezwa katika aya Na, | hapo juu, kila mwisho wa
mwezi inabidi wfanyike vhamisho wa fedha zilizokusanvwa kalika
mwezl huo kwa kuwamia "Telegraphic Transfers {17)7. Binki yake
tatuma fedha hizo kwenye Tawi la Benki va NME Bank House Dar cs
Scdaam,  Aksunti Na, 2011000025 va  Katibu  Mkuu  Ardhi,
(Makusanvo).

13, Kama divyoclekezwa katika aya Na. 1 kila mwisho wa  mwezd
Mkurugenzi wa Halmashauri anataliwa kutuma kwa Katibu Micuu
wu Wizara ya Ardhi, Nyaba na Maendeleo yva Makazi taaviln va
makusanyo hadi kulikia kipindi hicho. Taarifa hiyo itavarishwe na
kuhakikiwa na Mwekahazina na kuthibitishwa na Afisa Ardhi Micule
kamaifuatavyo:-

MWOTRT O Wa MAXUS AR 0O 2012

()



T T marvsanye T T HARGSARYO T TOMLA YA T I
. MIEZI YA ‘ YA MWEZI ! MARKUSANYO ‘
i NYUMA : HUG HADI SASA ]

Kiasi cha Sho kimeturwa kwenye Akaunti Na.

2011000025 NMB - Bank House Dar es Salaam; Akount va Kaiibu
Micuu Ardhi.

Jina la Afisa aliyetayarisha: CHEO SAINI TAREHE

T4 Weka nakala va pili yo stakabadhi za mapato (ERY) va kila mwexi
kwenyve jeldada moja na sipangwe lowa kufuatana  Serial Numbers
ambatamsha na Revenue Collectors Cash Book (RCCE} na print owr ya
Lkitingu cha ardhi (GFS Code Na, 331215) Latika Akaunti vy Amiarg
na kisha sittomwe kwa Karibu Mkuu wa Wizari v Ardhi, Nyvumba na
Maendeieo va Makazi kila mwisho wa miwesi

15, Ravenue Collectors Cash ook (RECHs) ziturnike kuonyesha kiast cha
fedha zilizokusanywa na muhtasari we BRVs pamojn na vilungo
husika uonyeshwe kwenyve RCC,

P Tanrifa 2o makusanyo ya mweri busika ni lagima ziwasilishwe zikiwn
zimeambatishwa nakala va print out va kifungu cha ardhi chenye
GFS code 331215 na nakala ya Tellegraphic Transfer (1 ikiwa m
RKiclelezo cha kuhamisha fedha  hizo kutoka Akaunt va Amana
kwenda Akaunli ya Kevbu Mkuu wa Wizarn ya Ardhi, Nyvumba na
Maendeleo va Makazi.
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Jina la Afisa aliyehakiki;

2. Maalisa kutoka Wizara ya Ardhi, Nywunba na Maendeleo va Makazi
walatembelea kila Mikoa na Halmashauri ili kutathimini maendeleo ya
zoezl la kuimarisha mfume wa ukusanyaji wa kodi ya ardhi, ada na tozo
pamoja na matumizi ya fedha zinazorejeshwa (30%).

Inategemewsn kuwa kila Katibu Tawala wa Mkoa atahalkikisha kuws
maelekezo  yalivorno  kwenye  mwongozo  huu vanatekelezwa  kwa
ukamitiflu,  Kila Mkurugenzi wa Halmashauri anawajibu na jukumu 1o
kuhakikisha kuwa mfumo wa ukusanvaji wa kodi za pango la ardhi, ada
na vozo mbalimbali za sekia ya ardhi ni imara na unatekelezwa IptsEHYy 0.
Malunikio ya mfumo huu unategemea juhudi na nufasi yva kila mdou
katika kupanga na kutekeleza malengo yaliyowekwa na Halmashaur
katika ukusanyajl wa maduhuli, wfuatiliaji wa karibu kwa wadaliwa na
tlowjl wa taarifa sahihi na kamilifu,

Tunawalalkia uekelezaji mzuri wa mwongozo huu.

e e e e P Y S b
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MWONGOZ0 WA MATUMIZI YA FEDHA ZITOEANAZO NA KODI ZA
ARDHY (RETENTION SCHEME) WA MWAKA 2012/2013

UTANGULYZI:

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi iliruhusiva kukusanya
kodi ya pango la ardhi, ada na tozo zinazohusiana na sekta yva ardhi kwa
kunumnia utaralibu wa Retention Scheme lcuanzia mwaka 1996/97, Katl va
makusanyo hayo, asilimia 30 itakuwa inarcjeshwa kwenye ngazi za
Halmashaurt =« Majiji, Manispaz, Miji na Wilava kuanzia mwaka
2012/13.

Mwongoxzo wa matumiz ya fedha zitokanazo na makusanyvo va kodi za
ardhi kwa mfumo wa "Rerention Scheme” unawaclekeza na kuwapa uwezo
Walcarugenzi wa  MHalmashaurt kudhibill {edha  zinazorejeshwa  kama
asilimia thelathini (30%) yva malasanyoe  hayo. Ph, ulawasaidia kuraiibu
matumizi va fedha na kutoa taarila za matumizi hayvo kwa ajill ya ofisi
zoni na Ratibu Mlkuu wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Maloazi,

Kutokana na mabadiliko va mfumo wa usimamizl wa [vdha (Integrated
Finuncial Management System-(IFMS) - Epicor 9.05 pumoju na maltumizi yva
Akaunu sita (6) katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Macendeleo ya Makuazi kwa kushirikiana na Ofisi va Waziri
Mlanu, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa zimmetayarisha mwongozo huw
i kuralibu shughuli zote za ukusanvaji wa kodi, adu na tozo mbalimbali
zinazotokana na sckia yva ardhi,

Kila  Micurugenzi  wa  Halmashauri na  Maalisa wole  waliotajwa  na
wanaohusika katika ukusanyajl wa kodi ya pango la ardhi, ada na wzo za
arcdhi na matumizi ya marcjesho ya 30% wahakikishe wanatekelesa
maclekezo yote yalivomo katika mwongozo huu,

MAMBO MUHIMU YA RUZINGATIWA NA HATUA 74 RUCHURUA
KATIHA MATUMIZ] YA FEDHA ZINAZOREJESHWA AMBAZO NI 30%
KUTOKANA NA MAKUSANYO YA KODI YA PANGO LA ARDHT

1. Kila Halmashauri ya Jiji, Manispaa, Mj na Wilaya itapokea [edha za
marejesho  kupitia Akaunti ya Mapato ya ndani ya Halmashauri
(Council Cwon Source Revenue Account) kwa ajili ya kuingiza fedha
zitakazotumwa kutoka Makao Makuu ya Wizara va Ardhi, Nyumba na
Maendeleo yu Makazi kama mgao wa asilimia thelathini {30%) ya
makusanyo va kodi va Ardhi inavokusanywa kila mwezi katika kila
kituo cha malusanyo.

2. Fedha za mgao wa 30% zilatumwa na Wizara va Ardhi, Nyvimba na
Maendeleo ya Malkazi moja kwa moja kwenye kituo cha makusanyo
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kupitia Akaunti ya Mapato ya ndani ya Halmashauri (Council Guwn
Source Revenue Account). Kwa hiye, Kila Halmashauri italazimika kotloa
taarifa kamili ya Akaunti ya Benki itakayouumika.

Q_:_’.‘_)

Kila Mkurugenzi wa Halmashauri anatakiwa kukiri kupokea fedha za
mgao kwa kuandika stakabadhi ambapo nakaia halisi (original)
zitatumwa  kwa  Katibu Mkuu wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maesndeleo ya Makazi. Pia, shakikishe anatenga kitabu cha makusanyo
(ERV Book) kimoja kowa ajill ya kupokea mapato ya aina hil.

1. Fedha zote zitakazorejeshwa kwenye Halmashaurl ziingizwe kwenye
Akaunti ya Mapato ya ndani ya Halmashauri katika kifungu cha
Mapato ya Kodi ya Ardhi, Fedha zote za ardhi ziclekeswe kwenye
Akaunti ya Matumizi mengineyo  kwenye vilunpgu  vinavvolusu
usimamizi wa masudta ya ardhi.

5. Taarifa za metumizi va fedha za kila robe mwaka zlizopokelewa lowa
ajili ya matumizi ya uendeshaji wa masuala ya ardhi ziwasilishwe lowa
Katilbbu Mkuu wio Wizara va Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi,

©. Kila Mkurugenzi wa Halmashauri ahakikishe kuwa, anaandaa mpango
kazi  wa makusanyo ya mapato ya ardhi kutokana na takwimu na
taarifa sahihi za idadi va viwanja na mashamba, na mpango kazi wa
matumizi  utakaotokana na mambo ya msingl ya usimamizi na
uendesbaji wa masuala ya ardhi, kama utayarishaji wa michoro ya
mipangomiji, upimaji wa ardhi, utayarishaji wa ramani, umilikishaji na
utayvarishaji wa hatinmliki. Nakala yva mpango ko iwasilishwe kwa
Katibu Mkun wa Wizara yva Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na
Katibu Mloau Gfisi yva Waziri Mkuw, TAMISEMI,

7. Uraratibu wa "DBank Signatories”  ufuule maclckezo yaliyormo katika
Mwangozo wa Ulungaji wa Akaunt za Benki za Mumlalka za Serikali za
Mitaa na Uendeshaji wa Akaunu sita (0) Mpya katika MOimo wia oS -
Epicor .05 uliowasilishwa lewa barun venye Kumb, Ma
GB.174/389/01/34 ya tarche 30.04.2012. Kwa mujibu wa maclekezo
hayo, utaratibu ambao umeainishwa katila sebemu ya pili kipengele
cha sita ukisisitiza nafasi na mpangilio wa waweka saini katika hundi,
kama ifluatavyo:-

Kundi A

(i) Mhkuu wa Idara ya Ardhi, na
(i1} Msaidizi wa Mkuu wa Idara va Ardhi kufusian: na ghusiano wi
majukumu ya Idara na madhumuni yva Akaunt va  Benki

inavohusika.
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Eundi B

() Mikuragenzi wa Halmashauri
(iiy Mwekahazina wa Halmashauri

8. Gawio (share) la Halmashauri ni kwa jili ya kukidhi mahitaj
mbalimbali ya ukusanyaji wa kodi za ardhi katike maenco vafuatayo:-
(i) Uendeshaji wa shughull zinazohusu masuala ya Ardhi.
(1) Ununuzi wa vitendea kazi kama gari, shajala {Stationaries), Vifaa
vya kupimia ardhi(darubing na mafuta va pari.
(ii}) Utaluzi wa migogoro ya ardhi, kutembelea na kukagua maeneo
ya migogoro ya ardhi. Kila kituo kinapaswu kuzingalia mahilaji
ya taaluma zote za ardhi yaani upimaji na ramani, mipango miji

na vijji, uthamini, ulawala wa ardhi na uhasibu.

4. Malipe yalanyilke kuluatana na Sheria na Kanuni 2z Fedha na
Manunuzi zilizope yaani The Public Finance CAP 348, The Public
Procurement Act of 2004 and ils Amendments, The Local Goverrnnent
Finanees Act of 1982 and its amendments.

10, Wakaguzi wa ndani wa Wizara ya Ardhi, Nvumba na Macndeleo va
Makazi, Wakaguzi wa ndani wa Mkox, Wakaguzi wa ndani wa
Halmashaurt na Wakaguzi wa nje watafanya ulaguzl wa mapato na
matunizi ya ledha zote za sekia ya ardhi katika Halmashauri kama
ifuatavyo: -

(i} Wakaguzl wa Ndani wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Macndeleo
ya Makazi waltawajibika lkutoa aarifa yva ukaguzi kwa Kalibuy
Mlkuu wa Wizara ya Ardhi, Byumba na Maendeleo va Makazi na
nakala  kwa Kattbu Tawaia wa Mkoa na Miurugenzi wa
Hulmashauri husika.

(i1} Wakaguzi wa Ndani wa Mkoa watawajibika kuton taaria lowa
Eatibu Tawala wa Mkoa na kuton nakala kwa Katibu Mluu
Wizara  ya  Ardhi, Nyvumba na Maendeleo ya  Makazt na
Mlurugenzi wa Halmashauri husika,

(ili)  Wakaguzi wa Ndani wa Hulmashaur walawajibika na kuloa
taarifa kwa Wakurugenzi wa Halmashauri na kuwasilisha naleala
lwa Katibu Mkuu wa Wizara ya Archi, Nyumba na Maendeleo va
Muakazi na Makatibu Tawala wa  Mikoa. Utarariba huu
hautaathivi mamlaka alivonayo Miaguzi Mkuu wa ndani wa
Scrilkali,

Ly Kile Mkuorugenzi wa Halmashauri alalalsiwa kuwasilisha taarifa
liyotapwa kwenye aya Na. 5 kwa kulunta m pangilio uluataa:-
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A, TAARIFA YA

[ JUMLA YA FEDHA

MATUMIZI

KWwWa  HIPINDI
HALVMASHAURI YA JIJI/MANISPAA/MJIT/WILAYA YA

CHA,..........

..............

1 MATUMIZI HADI | MATUMIZL YA JUMLA YA @  BAHKAA

| ZILIZOPOKELEWA ROBO MWAKA ROBO MWAKA MATUMIZI {BALANCE}

| HUTOKA WIZARA ILIYOPITA HUSIKA YOTE HADI

P YA ARDHI [30%)]) . BABA P
| L s 2 3 B Dl - 25) 5={1-4)
| ;
o e R

Angalizo:  Orodha ya vifaa vilivyonunuliwa na kuingizwa katika Daflari
Jla Bohart (Stores Ledyer) iambatishwe na taurifa hivo. Masuala
muhimu kama kuonesha kazi zilizofanvika katika Idara  ikiwa ni
pamoja na idadi ya hatimiliki zilizoandaliwa, mashamba na viwanja
vilivyopimwa  katika kipindi hicho vaoneshwe,

Jina la Afigsa aliyetayarisha CHEO BAINY TAREHE
Jina la Afisa alivehakilki :
Jina la Afisa aliyethibitisha
Jina la Mkurugenzi
B. TAARIFA VYA MATUMIZI . KODI ZA ARDHI [RETENTION
SCHEME} KATIHA HALMASHAURI YA
JIJI/ MANISPAA/WILAYAVA........... KATIKA KIPINDI
CHA,.....
| Kazi zilizopangwa | Kazi Fedha Maelezo |
kwa Mujibu wa zilizotekelewa ' zilizotumika
g Mpango Kazi |
! - »
b e e e E - — R ROV —— {— - -— S
: O —— Ii I ! N }
Jina Ia Afisa aliyetayarisha: CHEQ SAINY TAREHE
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L7 Taarila za makusanyo ya kodi ya pango ta ardhi, ada na tozo pamoja
na vitabu vya ERVs ambavye havijatumika (Unused Receipts)
vitumwe kwa Katibu Mkuu wa Wizara yva Avdhi, Nyumba na
Maendelec ya Malkazi kila mwisho wa mwezi,

18, Kuhusu malkusanyo ya fedha za Mfuko wa Mzunguko wa Kupima
Viwanja (Plot Development Rewvolving Fund - PDRF), ularatibu wa
kukusanya ni kama ule wa makusanyo ya kodi ya pango la ardhi, ada
na tozo za ardhi iliyoainishwa kwenye ava Na.o 120 Makusanyo
vanayohusiana na PDRF yanatokana na:-

{1 Sub Vote 2001 - Land Development Services:
Item 1826 - Surrender fees

Consent Fees

- Preparation Fees
{Certificate of Occupancy)
Deed of Variation.

(it} Sueh Vote 2002 - Swrveys and Mapping
itern 1806 - Printivig and Publication
Item 1807 - Reproduction Services
Hem 1846 - Cadastral and lechnical Fees

Taarila za RCCB ya kodi za ardhi nu ile ya PDRE lazima zilofaukishwe,
M ovyemmn hata  vitabu  vya  stalkabadhi vikalenganishwa,  vawni
kisitumike kitabu kimoja kupokea malipo yva aina mbilt za mapato,

19, Stakubadht (ERV) inapuandikwa  hakikisha inaonyesha ana va
malipo na GFS Code, na namba ya Wizara ya Ardhi, Nyumbia na
Maendeleo va Makazi, Kwa mfano micja akilipa Sh.d,000/= kwa ajili
va "Deed Plan Preparation Feeg" inabidi kwenye stakabadhi oneshe
kwamba imelipiwa "Deed Plan” kiasi ¢cha Sh. 4,000/= Code No. Sub -
Vote 2001, ltem - 1826, Coding ya BRV kama fuatavyo:-

i
i

|48 2001

LADO0.00

] Stakabadhi zote za kila mwezi zitunzwe katika ularalibu wa
namba zinazoluatana (Sericd Munbers),

{1i) Mlkurugenzi wa Halmashaus ahakikishe kile mwisho wa mwesi

anahamisha fedha zilizokusanywa kwa kutumia Telegraphic
Transfers (TT). Fedha zilizokusanywa lewa mwes sharti zituinwe
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Kwenye Akaunt ya “Plor Development Revolving Fund”, Kwenye
Akaunti Na. 650190001, NMB Bank House, Dar os Salaum,
ambace ni “Revenue Retention Sclieme Accownt” ya Katibu Mkuu
wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo va Makazi,

Inategermewa kuawa kila Katibu Tawala wa Mkoa atahakikisha kuwo
maclekezo  valivomo  kwenye mwongozo huu vanalckeleswa  kwa
vkamnilifu. Kila Mkurugenzi wa Halmashauri anawajibu na jukuwmu la
kuhalkikisha kuwa mfumo wa ukusanyaji wa kodi ya pango la ardhi,
ada na tozo mbalimbali za sektn ya ardhl unatekelezwa ipasavyo,
Mafanikio va mfumo huu yanategemen juhudi na nafasi va kite mday
kalika kupanga na kutekelesn malengo yvaliyowekwa na Halmashauri
katika ukusanyaii wa maduhulf, ufuatifiaji wa karibu kwa wadaiwa na
utoaji wa taarila sahihi na karmilify.

Tunawatakia wiekelezaji maur wa nwongozo huu,

{
ML Bilia JA. Sagini)
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JAMITUR] v A MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ARDIIT NA MAENDELEQ YA MAKAZ]

Idara ya Maendeleo ya Makazj
S.L.P. 20671
DAR»ES—S4LAAM.

Anuani ya-Simu: "ARDH]"
Simu: 2121034 ay 212419
Telefax 23244
Telex 43725

Kumb. Na.CB 437/502/01/99 1 Julai, 2011

Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya,
Wakurugenzi wa Miji na Miji Midogo,

Wakurugenzi wa Halmashauri 23 Manispaa,
Wakurugenzi wa Majiji.

Yah.: Waraka wa Kitaalam Na, 1 wa mwaka 2011 wa Uteaji wa-~
Masharti ya Uende!ezaji Ardhi Mijini

Uendelezaji maeneo mbé!irhb'aﬁ yaliyopangwa ya ardhi mijini na
hatimaye umilikishwaji kwa utoaji wa hatimiliki. Katika maeneo
yaliyopangwa Mmasharti ya uendelezaji yametolewa bila kuzingatia
mipango ya kina (detailed Planning schemes) itiyopitishwa kisheria,
Imebainika Pia kuwa, mashartj hayo huwekwa kwenye rasimu za hati
bila kupata maoni ay Maelekezo ya Maafisa Mipangomiji waliopo katika
- Mamiaka za miji na jiji . Maafisa wa Ardh; kwenye Halmashauyri nyingi



2. Nawarejesha kwenye Sheria ya Mipangomiji N.amba 8 ya Mwaka 2007,
kifungu cha 7(6) ambacho kinaitaka kila Halmashauri kuajiri mtaalam
wa Mipangomiji. Moja ya kazi za Maafisa hao nf pamoja na kutoa
masharti ya uendelezaji wa ardhi yatakayopaswa kuzingatiwa na Afisa
Ardhi wakati wa umilikishaji ardhi. Utaratibu huu wa Afisa Mipangomiji

kutoa masharti ya uendelezaji umekuwepo tangu miaka ya 70 lakini

kwa miaka ya karibuni unaelekea kupuuzwa na hivyo kuwa chanzo cha
kukinzana kwa kuwa na matumizi ya ardhi yaliyopangwa katika
Mipangb ya miji iliyopitishwa kisheria kwa uendelezaji.
‘3. Kwa kutumia mamiaka niliyopéwa chini ya Kifungu cha 6(3)(e) na kwa
Kusisitiza utaratibu uliokuwa unafuatwa tangu hapo awali naagiza
~ _ kuwa, masharti ya uendelezaji ardhi ni lazima yatolewe kulingana na
mipango ya kina iliyo na sahihi ya Mkurugenzi wa Mipangomiji na Vijijl.
Kuanzia tarehe vya " waraka huu; mambo yafuatayo vyanatakiwa
kuzingatiwa na kila Halmashauri ya Wilaya, Manispaa na Jiji.

i,  Maandalizi ya hati za umiliki ardhi zote mijini yatawasilishwa kwa
l Afisa Mipangomiji kwa lengo la kuthibitisha kama upimaji
‘ unachusika umefuaté%;mpango wa kina uliopo na kutca masharti ya

; uendelezaji kwa maandishi kulingana na mapendekezo yaliyo
a kwenye mpango uliopitishwa kisheria.

Masharti ya uendelezaji wa kiwanja  yatakayotolewa ni lazima
vaambatane na Kkiziduo (‘extract) cha mpango wa kina kutoka
kwenye mchoro wa mipangomiji unachusika ukionesha kiwanja na
kuambatishwa maelezo yanayohusu jinsi ya upimajl ulivyozingatia
mpango wa kina wa mipangomiji. Kiziduo husika kigongwe mhuri
na sahihi 'va Afisa Mipangomiji Mkuu au mwingine atakayekuwa
amekasimiwa madaraka hayo. B

fii.  Utoaji wa,maéharti ya uendelezaji ardhi lazima  uzingatie kuwa



fmey

Nakala:

upimaji unaohusika umeendana na mipango ya kina ya schemu

inayohusika.

4. Kuanzia tarehe ya waraka huu, Maafisa Mipangomiji ~wanaagizwa

kuzingatia utaratibu huc wa kutoa masharti ya uendelezaji ardhi.
Haitaruhusiwa niasharti hayo kutolewa na mtaalam mwingine.

Masuala muhimu yatakayosomeka, kutoka kwa Afisa Mipang'omiji ni
Use Groups, Use classes, and Proposed uses na uzingatiaji wa mpango
wa miji unaotekelezwa kisheria. _

Aldha, wwanJa vyote ambavyo upimaji wake haukuzmgatza rmipango
ya kina visimilikishwe kwa vile hakuna Maofisa mipangomiji kanda tano
zilizopo chini ya Wizara Ardhi tunashauriwa kutoa rai kuwa
Makamishna Wasaidizi wote wa Kanda wanasisitizwa kutomilikisha

“ardhi yenye matumizi ya kimji ambayo haina maelekezo ya matumizi

ya ardhi yaliyotolewa kwa maandishi na Afisa Mipangomiji mhusika na
kiziduo cha mpango wa kina kuambatishwa kwenye jalada la kiwanja
husika. '

LY
(A?W\
A. Burra
. Mkurugenzi wa Mipangomiji na Vijiii

Katibu Mkuu
TAMISEMI

Makatibu Tawala wa Mikoa,
Tanzania Bara

Makamishna wa' Kanda_'
(Mashariki, Kaskazini, Kusini Magharibi
Na Ziwa.



- JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZ;AR_A YA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI

Wizara ya Ardhi
S.LP. @132
CAR-ES-SALAAN

Barua Pepe km@ardhi.go.tz
Simu: 2113165
Nukushi 2124576

Unapojibu tafadhali taja

Kumb. Na CB 437/502/01/78 11 Agoesti 2010

Makatibu Tawala wa Mikoa
Tanzania Bara

Wakurugenzi wa Jiji,

Mwanza, Tanga Mbeya na DSM
Wakurugenzi wa Manispaa,
Wakurugenzi wa Miji,

Wakurugenzi Watendaji wa Wilaya, e

Maofisa Watendaji wa Miji Midogo,

WARAKA WA KITAALAM NA. T WA MWAKA 207 ¢

YAH: TARATIBU ZA KUWASILISHA TANGAZ3 LA ENFO 1A
MPANGO NA MICHORO YA MIPANGOMIJ? KWA AJILY YA,
IDHINI YA MKURUGENZI WA MIPANGOMIJI WA VIl

Miakumbuka kuwa kwa Tangazo la Serikali (GN) Na. 75 ia tarche
10/06/08 Sheria Mpya ya Mipangomiji Na. 8 ya Mwaka 2007 (Sura
355) imeanza kutumika.

Moja ya mambao yaliyosisitizwa kwenve sheria mpya ni utaratibu s
kuwasilisha Matangazo ya Maeneo ya Mpange na michoro vz
mipangomiji kwa Mkurugenzi wa Mipangomiji kwa ajili ya
kuidhinishwa. Katika utaratibu wa zamani, michoro yote iliyckuiva

!‘:’é\\{m&nl& s (



inatayarishwa kwenye Halmashauri za Miji na Wilaya ilikuwa
inatumwa moja kwa moja kwa Mkurugenzi wa Mipangomiji.
Sheria mpya ya Mipangomiji ina mahitaji yafuatayo:

Kifungu cha 8 kinachohusu utangazaji wa Eneo la Mpango, sehemu
ya 8:3(c) inasomeka ifuatavyo: “Declaration of planning area shall be
preceded by positive recommendation by The Regional Secretariat of the
respective region.”

Kifungu cha 11 kinachohusu Rasimu ya Mpango wa Jumla sehemu
ya-11(3) inasomeka ifuatavyo: “In the event of positive resolution passed
by the meeting the planning authority shall deliberate upon the draft general
scheme and in the event of endorsement signified by a resolution, the
planning authority shall submit the General - Scheme to The Regicnal
Secretariat within two months following passing of the reselution”.

Sehemu ya 11(4) inasomeka ifuatavyo “The Regional Secretariat chall
deliberate upon, receive the draft general scheme and shali within wo
months of receipt of the plan or submit it fo the Director together il
recommendations and comments.”

Kifungu cha 17 kinachohusu uidhinishwaji wa mpango wa kina
sehemu ya 17(1) inasomeka ifuatavyo: “any amendment or review of
detailed planning scheme shall be submitted to the Regional Secretariat for
scrutiny and on receipt of the scheme the ‘Regional ‘Secretariat may forward
it to the Director either without or subject to such conditions or
modifications as it may consider necessary or may direct the planning
authority to prepare a new scheme.”

Kutokana na matakwa hayo ya sheria yaliyotajwa hapo juu naagiza
kwamba kuanzia tarehe 15/09/2010 matangazo ya magneo jya
mpango, mipango yote ya jumla na kina inayotayarishwa na
waendelezaji kwa ruhusa ya halmashauri husika au halmashauri
zenyewe ipitishwe kwenye ofisi za Katibu Tawala (M) lkwa
kukaguliwa na Ofisa Mipangomiji anayehusika. Aidha, Ofisa
Mipangomiji wa Ofisi ya Katibu Tawala (M) atawasilisha mipango



hiyo ikiambatanishwa na maoni yake ndani ya muda 'uliopangwa
kwenye sheria. -

Kwa kuzingatia hali halisi ya mfumo wa utawala na utendaji kazi wa
Manispaa za Jiji la Dar es Salaam na kwa kutumia kifungu 6(Z)b)
naagiza pia kwamba utaratibu huu mpya hautahusu Manispaa za
Jiji la Dar es Salaam hadi itakapoelekezwa vinginevyo.

A
Albina Burra
MKURUGENZI WA MIPANGOMIJI NA VIIJI

Nakala:

Katibu Mkuu,

Ofisi ya Waziri Mkuuy,

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa,
S.L.P. 1923,

DGDOMA

Katibu Mkuu - Ajone kwenye fail:
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi,

S.L.P. 9132,

DAR ES SALAAM

Msajili,

Bodi ya Usajili wa Wataalam wa Mipangomiji,
SL.P. 77496

DAR ES SALAAM



JAMHURI YA MUUNGAND WA TANZAM: .,
+ WIZARA YA ARDHI NA MAENDELEQ YA Mo 4022

Anuani ya Simu: "ARDH/"
Simu: 2121034 au 21241-9
Telefax 23244

Telex 41725

Kumb. Na TP/R/157/139 31 Juiaf 2008

Makatibu Tawala (M),
Tanzania Bara

Walturugenzi wa Jiji, Manispaa na Miji
Tanzania Bara '

Wakurugenzi Watendaji (W)
Tanzania Bara

YAH: VIBAL! VYA UUERZT MIJIN

Ujenzi usiozingatia sherid na 'taratfb_u.Lmac:ambatana voOREERs . Kubwa
la makazi holela unaeiegkea kuwa sugu ksvika mii o muda
mrefu sasa serikali imekuwa ikipambana ra ujenzi ho.slz il - Hata
hivyo ujenzi holela umeehdelea kuongezeka mwaka hac” rivais Jjenzi

usiozingatia kanuni umeendelea kushamir katika maerac weoive rangwa

na hata baadhi ya maeneo valiycpangwa. irasikitisha #:mna 2o mijini
unafanywa bila ya kufuata taratibu za kishe'ia. Udhaic Sy sa madhara
makubwa ya kuwa na miji yenye majencgo ¥asiyo na wwlanc i eo va
miundombinu  kuzibwa na usalama Kwa jamii husiv foounoa au
ikukosekana kabisa. Hali hii ya ujenzi usiczingatia tara’ &7 0T miin
unatigharimu sana serikali katika utoaji wa huduma za ur-—s SAenye
Mmaenea yanayohusika. Aidha inawagharimu sana waer ieleys cnyewe
na majirani kwa Kutokuwa na majengo venye viwange VUhVenaE . Twa na
wataalam. ’




Kama nilivyoelekeza katika waraka wangu kwenu Na 74 wa mwaka 1994
“On Llegal Requirements Regarding Planning Conssnts zanc  3uilding
Permits in Urban Areas” Sheria ya Ujenzi #ijini (Surz 101 kifungu cha 4)

kinasema kuwa hakuna mtu atakayeanza kujenga au atakayeienza mjini
bila kibali kutoka kwenye mamlaka inayohusika. Nanukeu

No person shall erect or begin to erect any building unti he =as

(a)made an application to the Authority upon the form fo pe citained.
from the Authority;
(b) furnished the Authority with the drawings -7 other

documents specified in the jollowing rides; and
{c)Obtained from the Authority a wiitten permis ¢ e ~~iled a
‘building permit’ td erect ihe building. '

Kifungu cha 175 cha Sherfa va Ardhi Na. 112 kinaainishz kuwa ni Lrunjaji
wa sheria kuendeleza k_v«l/a ujenzi, kilimo, ufugaji wala kukata mifi ya
mbao katika eneo lolote|mjini au kwenye eneo lolote nje va 9 bila
kibali cha mwenye mamlaka na eneo husika ambaye ni Kamishna vz Ardhi
kwa maeneo ya mijini au|Halmashauri ya Kijiii kwa maeneo nie yv» miji.
Kifungu hicho kinaainisha vitendo hivyo kwa Kiingereza na nanukuy
“anyone who:
e Qccupies, or erects any building ¢~ any land;
s clears, digs, p%oughs, cultivates or grazes animals poz- any
land or part of it;
s cuts or removes any timber or other products on or from any
land or part of it”.

Aidha, Kifungu cha 29(1) i cha Sheria vz Mipangomijl yva mvwvere 2007
Kinazuia uendelezaji wowote katika eneo la mpange bils “upate Xz na
nanukuu “notwithstanding the provisions of ary other wii ten w&w i3 the
contrary no person shall develop any land within a plannitg arsa vrout
planning consent granted by the planning authority or ctherwise than in
- accordance with planning consent and any conditions specifiad tharain”.

Kwa barua hii nasisitiza kuzingatiwa kwa sheria hizi Kote Tanzaniz “ara
hususan katika kila mji nchihi. Kuna baadhi ya watu mijin: wamek. 2 na
tafsiri isivo sahihi ya sheria hil kuwa inzhusy tu mzenes va miji
yaliyopangwa na kwamba maeneo yasiyo na mnango hayahusild, o -.dia



Kkusisitiza kuwa sheria hizi zinahusu maeneo yote nchini, hususas
maeneo ya miji - yaliyopangwa na ambayo badc kupangwa.

nzi holela mijini na nje ya miji nl Wyems

Katika kupambana na uje
mamiaka zote Za S’é"fiKa"l'i#'ia"fﬁi'f?‘é"iikaha"k'iki'fih"a kA kita aira va JIENT
somba kibali cha ujenzi n=

katika maeneo yao unazingatiajsherja kwa k
kisha kufuatilia utekelezaji wa ujenzi huo katika hatua zote.

: Q@W‘

Albina Burra
ny. Katibu -Mhkuu

>~

Nakala:- Katibu Mkuu
Ofisi ya Wazirt Mkuus |
_ Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
5.L.P. 1923,
DODOMA




